10sh2
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

10sh2

diễn đàn sinh 2 KHTN

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Latest topics
» bài tập môn sinh hóa (bài giải của thầy)
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySun Sep 28, 2014 9:58 am by dinhvansao

» sửa bài tập sinh hóa.
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyFri Feb 28, 2014 7:57 pm by nguyenthihoa

» Hóa Sinh Hóa (Phạm Thị Trân Châu)
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySat Dec 28, 2013 6:42 pm by lanhuong0993

» LUYỆN THI TOEIC 350 ĐIỂM MIỄN PHÍ
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySun Mar 10, 2013 8:40 pm by phuongbk79

» Thông báo về việc đăng ký dự thi "Vườn ươm Mendel" 2013
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon Feb 25, 2013 6:18 am by Đôrêkôfư

» Mẫu thời trang trẻ em mới về thường xuyên tại babi , bé yêu thỏa thích mua sắm
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySun Feb 17, 2013 6:32 am by hongphan

» Babi - Đã có nhiều hàng thời trang trẻ em mới về cho bé đón tết nhé
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyFri Dec 28, 2012 9:53 am by hongphan

» Mấy em làm giùm chị bản khảo sát này với
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyFri Nov 23, 2012 3:07 am by Bạch Linh

» Thong báo thi thực tập vi sinh cơ sở.
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon Nov 05, 2012 8:23 pm by origami.3d.ht

» Mon vi sinh co thi giua ki khong may ban?
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySun Nov 04, 2012 5:34 am by origami.3d.ht

» Thông báo tuyển thành viên CLB Học Thuật năm học 2012 - 2013
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySun Oct 28, 2012 5:29 am by Đôrêkôfư

» Tóm tắt thực tập vi sinh
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyThu Sep 27, 2012 9:19 am by origami.3d.ht

» Tài liệu môn Vi sinh cơ sở
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySat Sep 22, 2012 8:54 am by origami.3d.ht

» Slide lí thuyết thực tập ngày 22/9
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySat Sep 22, 2012 8:53 am by origami.3d.ht

» Đoàn khoa gửi đến các bạn thông tin về việc đón Tân sinh viên nguyện vọng 1 khoá 2012. Các bạn nắm thông tin và tham gia hỗ trợ nhé! Cụ thể như sau:
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyThu Aug 23, 2012 4:46 am by Dream

» game thần bài trên mobile mới ra lò nè cả nhà
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon Jul 09, 2012 1:34 am by nh0xbu0n

» tải miễn phí game khu vườn địa đàng phiên bản mới nhất 2.3
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon May 28, 2012 1:44 am by nh0xbu0n

» danh sach các poster được chọn cho triển lãm tài nguyên
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon May 14, 2012 6:40 am by Dream

» THI THU TOEIC
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySat May 05, 2012 10:23 pm by mtue

» thông báo thi 6 bài LLCT
Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptySat May 05, 2012 11:33 am by origami.3d.ht

Top posters
que_matrix
Năm điều Bác Hồ dạy...! Vote_lcapNăm điều Bác Hồ dạy...! I_voting_barNăm điều Bác Hồ dạy...! Vote_rcap 
origami.3d.ht
Năm điều Bác Hồ dạy...! Vote_lcapNăm điều Bác Hồ dạy...! I_voting_barNăm điều Bác Hồ dạy...! Vote_rcap 
wintruong
Admin
littlegirl_10892
KnowHeaven
Mr.killer
loikhtn
thanhthanh
MyN

Năm điều Bác Hồ dạy...!

Go down 
Tác giảThông điệp
que_matrix
Ma cũ
que_matrix

Năm điều Bác Hồ dạy...! Empty
Bài gửiTiêu đề: Năm điều Bác Hồ dạy...!   Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon Oct 03, 2011 10:58 am

Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào
Học tập tốt, lao động tốt
Đoàn kết tốt, kỷ luật tốt
Giữ gìn vệ sinh thật tốt,
Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm.

hehe các bé cố gắng phấn đấu Very Happy

que_matrix
Ma cũ
que_matrix

Bài gửiTiêu đề: Re: Năm điều Bác Hồ dạy...!   Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon Oct 03, 2011 11:00 am

Lịch sử
...năm 1961, nhân Lễ kỷ niệm 20 năm Ngày thành lập Đội Thiếu niên Tiền phong Việt Nam (15/5/1941 - 15/5/1961), theo đề nghị của Trung ương Đoàn Thanh niên Lao động Việt Nam, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã gửi một bức thư cho thiếu niên, nhi đồng. Bảo tàng Hồ Chí Minh hiện còn lưu giữ bản thảo của bức thư đó. Trong thư Bác căn dặn: “Các cháu cũng tham gia đấu tranh bằng cách thực hiện mấy điều sau đây:"

"Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào
Giữ gìn vệ sinh,
Thật thà, dũng cảm"

Nhưng trong cuốn sổ Giải thưởng Bác Hồ là loại sổ dành riêng để thưởng cho giáo viên và học sinh có thành tích xuất sắc trong học tập năm học 1964 - 1965 thì 5 điều Bác dạy trên đây lại được in hoàn chỉnh là:

“Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào
Giữ gìn vệ sinh thật tốt,
Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm”
.
(Chữ “thật tốt” và chữ “khiêm tốn” được bổ sung vào 2 câu cuối, nên mỗi câu đều có 6 chữ).

Đồng chí Vũ Kỳ, thư ký của Chủ tịch Hồ Chí Minh cho biết: Sở dĩ như vậy vì gần đến cuối năm 1965, để chuẩn bị phần thưởng cho giáo viên và học sinh vào cuối năm học, Bác thấy 5 điều Bác dạy thiếu niên, nhi đồng từ năm 1965 trở về trước, 3 câu đầu mỗi câu có 6 chữ còn 2 câu cuối mỗi câu chỉ có 4 chữ, như vậy không cân đối. Bác đã suy nghĩ và bổ sung thêm cho mỗi câu đủ 6 chữ.

Đặc biệt, ở câu thứ 5, Bác thêm chữ “Khiêm tốn” vì từ năm 1965 trở đi, đế quốc Mỹ bắt đầu mở rộng chiến tranh, ném bom bắn phá miền Bắc, nghe theo tiếng gọi thiêng liêng của Chủ tịch Hồ Chí Minh “Mỗi người làm việc bằng hai để đền đáp cho đồng bào miền Nam ruột thịt” nên xuất hiện ngày càng nhiều gương “Người tốt việc tốt” ở mọi lứa tuổi. ở miền Bắc xuất hiện nhiều gương thiếu nhi dũng cảm cứu người, cứu hàng; ở miền Nam xuất hiện nhiều gương dũng sỹ diệt Mỹ. Nhưng Bác không muốn các em tự kiêu, mà muốn các em khiêm tốn, vì đức khiêm tốn sẽ giúp các em tiến bộ mãi. Bác còn đánh giá rất cao đức khiêm tốn ở các em. Bác nói: “ở nước Mỹ, người ta giết nhau chỉ vì đồng bạc giấy, thế mà ở Việt Nam ta các cháu bé đã biết sống như thế nào... Có cháu lên 6 tuổi cùng bạn đi chơi, bạn nó sảy chân ngã xuống ao, nếu chạy về gọi người lớn thì bạn chết mất, cháu liền bám vào bụi cỏ bờ ao, nhoai cái chân nhỏ xíu ra, miệng bảo bạn “bám vào đây, bám vào đây”. Cháu tuy nhỏ tuổi mà biết thương bạn như vậy. Thương bạn, thông minh và dũng cảm, cháu lại khiêm tốn nữa, cứu được mạng người mà không khoe khoang. Văn minh chiến thắng bạo tàn. Xã hội ta văn minh hơn xã hội Mỹ từ những việc làm của các cháu bé như vậy”.

Còn tiếp...
que_matrix
Ma cũ
que_matrix

Bài gửiTiêu đề: Re: Năm điều Bác Hồ dạy...!   Năm điều Bác Hồ dạy...! EmptyMon Oct 03, 2011 11:00 am

Và 5 điều Bác dạy thiếu niên, nhi đồng đã được phổ biến rộng khắp trong các trường học ở Việt Nam. Nghe theo lời dạy của Người, thiếu niên, nhi đồng Việt Nam hăng hái thi đua tham gia phong trào “Hai tốt”, phong trào “Thiếu nhi làm nghìn việc tốt”. Chính những đóng góp nhỏ bé của các em đã góp phần xứng đáng vào sự nghiệp đấu tranh giành độc lập dân tộc và sự nghiệp dựng xây đất nước.

Ngày nay, trong sự nghiệp đổi mới đất nước, 5 điều Bác dạy thiếu niên nhi đồng vẫn là bài học thuộc lòng quý giá để mỗi em ghi nhớ, học tập, rèn luyện và noi theo.

Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Năm điều Bác Hồ dạy...!   Năm điều Bác Hồ dạy...! Empty

Năm điều Bác Hồ dạy...!
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» những điều cốt yếu trong Tư Tưởng Người