10sh2
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

10sh2

diễn đàn sinh 2 KHTN

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Latest topics
» bài tập môn sinh hóa (bài giải của thầy)
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySun Sep 28, 2014 9:58 am by dinhvansao

» sửa bài tập sinh hóa.
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyFri Feb 28, 2014 7:57 pm by nguyenthihoa

» Hóa Sinh Hóa (Phạm Thị Trân Châu)
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySat Dec 28, 2013 6:42 pm by lanhuong0993

» LUYỆN THI TOEIC 350 ĐIỂM MIỄN PHÍ
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySun Mar 10, 2013 8:40 pm by phuongbk79

» Thông báo về việc đăng ký dự thi "Vườn ươm Mendel" 2013
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyMon Feb 25, 2013 6:18 am by Đôrêkôfư

» Mẫu thời trang trẻ em mới về thường xuyên tại babi , bé yêu thỏa thích mua sắm
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySun Feb 17, 2013 6:32 am by hongphan

» Babi - Đã có nhiều hàng thời trang trẻ em mới về cho bé đón tết nhé
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyFri Dec 28, 2012 9:53 am by hongphan

» Mấy em làm giùm chị bản khảo sát này với
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyFri Nov 23, 2012 3:07 am by Bạch Linh

» Thong báo thi thực tập vi sinh cơ sở.
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyMon Nov 05, 2012 8:23 pm by origami.3d.ht

» Mon vi sinh co thi giua ki khong may ban?
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySun Nov 04, 2012 5:34 am by origami.3d.ht

» Thông báo tuyển thành viên CLB Học Thuật năm học 2012 - 2013
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySun Oct 28, 2012 5:29 am by Đôrêkôfư

» Tóm tắt thực tập vi sinh
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyThu Sep 27, 2012 9:19 am by origami.3d.ht

» Tài liệu môn Vi sinh cơ sở
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySat Sep 22, 2012 8:54 am by origami.3d.ht

» Slide lí thuyết thực tập ngày 22/9
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySat Sep 22, 2012 8:53 am by origami.3d.ht

» Đoàn khoa gửi đến các bạn thông tin về việc đón Tân sinh viên nguyện vọng 1 khoá 2012. Các bạn nắm thông tin và tham gia hỗ trợ nhé! Cụ thể như sau:
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyThu Aug 23, 2012 4:46 am by Dream

» game thần bài trên mobile mới ra lò nè cả nhà
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyMon Jul 09, 2012 1:34 am by nh0xbu0n

» tải miễn phí game khu vườn địa đàng phiên bản mới nhất 2.3
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyMon May 28, 2012 1:44 am by nh0xbu0n

» danh sach các poster được chọn cho triển lãm tài nguyên
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyMon May 14, 2012 6:40 am by Dream

» THI THU TOEIC
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySat May 05, 2012 10:23 pm by mtue

» thông báo thi 6 bài LLCT
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptySat May 05, 2012 11:33 am by origami.3d.ht

Top posters
que_matrix
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN Vote_lcapBÁC HỒ VỚI THỜI GIAN I_voting_barBÁC HỒ VỚI THỜI GIAN Vote_rcap 
origami.3d.ht
BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN Vote_lcapBÁC HỒ VỚI THỜI GIAN I_voting_barBÁC HỒ VỚI THỜI GIAN Vote_rcap 
wintruong
Admin
littlegirl_10892
KnowHeaven
Mr.killer
loikhtn
thanhthanh
MyN

BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN

Go down 
Tác giảThông điệp
que_matrix
Ma cũ
que_matrix

BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN Empty
Bài gửiTiêu đề: BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN   BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN EmptyWed Oct 05, 2011 9:33 am

BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN

Sinh thời, Bác Hồ của chúng ta yêu cái gì nhất, ghét cái gì nhất? Kể cũng hơi khó trả lời cho thật chính xác, bởi ở ta không có thói quen “tự bạch” và kín đáo, ý nhị vốn là đặc điểm của lối ứng xử phương Đông.

Tuy nhiên, theo dõi qua tác phẩm, hoạt động và sinh hoạt đời thường, điều ta có thể thấy rõ cái mà Người ghét nhất, “ghét cay, ghét đắng, ghét vào tận tâm” là cái thói quan liêu, tham nhũng, xa hoa, lãng phí tiền bạc và thời gian của nhân dân.

Ở một mức độ khác, thấp hơn, những người có điều kiện tiếp xúc và làm việc với Bác Hồ, điều thấy rõ nhất là Bác rất khó chịu khi thấy cán bộ làm việc không đúng giờ.

Năm 1945, mở đầu bài nói chuyện tại lễ tốt nghiệp khoá V, Trường huấn luyện cán bộ Việt Nam, Người thẳng thắn góp ý: “Trong giấy mời tới đây nói 8 giờ bắt đầu, bây giờ 8 giờ 10 phút rồi mà nhiều người chưa đến. Tôi khuyên anh em phải làm việc cho đúng giờ, vì thời gian quý báu lắm”.

Trong kháng chiến chống Pháp, một đồng chí cấp tướng đến làm việc với Bác sai hẹn mất 15 phút, tất nhiên là có lý do: mưa to, suối lũ, ngựa không qua được. Bác bảo:

- Chú làm tướng mà chậm đi mất 15 phút thì bộ đội của chú sẽ hiệp đồng sai đi bao nhiêu? Hôm nay chú đã chủ quan, không chuẩn bị đầy đủ các phương án, nên chú đã không giành được chủ động.

Một lần khác, Bác và đồng bào phải đợi một đồng chí cán bộ đến để bắt đầu cuộc họp. Bác hỏi:

- Chú đến chậm mấy phút?

- Thưa Bác, chậm mất 10 phút ạ!

- Chú tính thế không đúng, 10 phút của chú phải nhân với 500 người đợi ở đây.

Bác quý thời gian của mình bao nhiêu thì cũng quý thời gian của người khác bấy nhiêu, vì vậy thường không để bất cứ ai phải đợi mình.

Năm 1953, Bác quyết định đến thăm lớp chỉnh huấn của anh chị em trí thức, lúc đó đang bước vào cuộc đấu tranh tư tưởng gay go. Tin vui đến làm náo nức cả lớp học, mọi người hồi hộp chờ đợi.

Bổng chuyển trời đột ngột, mây đen ùn ùn kéo tới, rồi một cơn mưa dồn dập, xối xả, tối đất, tối trời, hai ba tiếng đồng hồ không dứt. Ai cũng xuýt xoa tiếc rẻ: mưa thế này, Bác đến sao được nữa, trời hại quá.

Giữa lúc trời đang trút nước, lòng người đang thất vọng, thì từ ngoài hiên lớp học có tiếng rì rào, rồi bật lên thành tiếng reo, át cả tiếng mưa ngàn, suối lũ:

- Bác đến rồi anh em ơi! Bác đến rồi!

Trong chiếc áo mưa ướt sũng nước, quần xắn đến quá đầu gối, đầu đội nón, Bác hiện ra giữa niềm ngạc nhiên, hân hoan và sung sướng của tất cả mọi người.

Về sau, anh em được biết: Giữa lúc Bác chuẩn bị đến thăm lớp thì trời đổ mưa to. Các đồng chí làm việc bên cạnh Bác đề nghị Bác cho báo hoãn lại đến một buổi khác. Có đồng chí đề nghị tập trung lớp học ở một địa điểm gần nơi ở của Bác…, nhưng Bác không đồng ý: “đã hẹn thì phải đến, đến cho đúng giờ, đợi trời tạnh thì biết khi nào? Thà chỉ một mình Bác và một vài chú nữa chịu ướt còn hơn để cho cả lớp học phải chờ uổng công!”.

Ba năm sau, giữa thủ đô Hà Nội đang vào xuân, câu chuyện có thêm một đoạn mới. Vào dịp Tết cổ truyền của dân tộc, hàng trăm đại biểu các tầng lớp nhân dân thủ đô tập trung tại Ủy ban hành chính thành phố để lên chúc Tết Bác Hồ. Sắp đến giờ lên đường, trời bổng đổ mưa như trút. Giữa lúc mọi người còn đang lúng túng thu xếp phương tiện cho đoàn thể đi để Bác khỏi phải chờ lâu, thì bỗng xịch, một chiếc xe đậu trước cửa. Bác Hồ từ trên xe bước xuống, cầm ô đi vào, lần lượt bắt tay, chúc Tết mỗi người, trong nỗi bất ngờ rưng rưng cảm động của các đại biểu.

Thì ra, thấy trời mưa to, thông cảm với khó khăn của ban tổ chức và không muốn các đại biểu vì mình mà vất vả, Bác chủ động, tự thân đến tại chỗ chúc Tết các đại biểu trước. Thật đúng là mối hằng tâm của một lãnh tụ suốt đời quên mình, chỉ nghĩ đến nhân dân, cho đến tận phút lâm chung, vẫn không quên dặn lại: “Sau khi tôi đã qua đời, chớ nên tổ chức điếu phúng linh đình, để khỏi lãng phí thời giờ và tiền bạc của nhân dân”.

Theo SONG THÀNH

Hậu Giang, số 387 ngày 12/3/2007

BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» thoi gian va phong thi nha thong thai tre
» Tình yêu thay đổi theo thời gian
» SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ
» phương pháp học ngoại ngữ đơn giản
» Nghe tiếng anh ư ? Đơn giản hehe