10sh2
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

10sh2

diễn đàn sinh 2 KHTN

Trang ChínhTrang Chính  PortalPortal  GalleryGallery  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Latest topics
» bài tập môn sinh hóa (bài giải của thầy)
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySun Sep 28, 2014 9:58 am by dinhvansao

» sửa bài tập sinh hóa.
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyFri Feb 28, 2014 7:57 pm by nguyenthihoa

» Hóa Sinh Hóa (Phạm Thị Trân Châu)
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySat Dec 28, 2013 6:42 pm by lanhuong0993

» LUYỆN THI TOEIC 350 ĐIỂM MIỄN PHÍ
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySun Mar 10, 2013 8:40 pm by phuongbk79

» Thông báo về việc đăng ký dự thi "Vườn ươm Mendel" 2013
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyMon Feb 25, 2013 6:18 am by Đôrêkôfư

» Mẫu thời trang trẻ em mới về thường xuyên tại babi , bé yêu thỏa thích mua sắm
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySun Feb 17, 2013 6:32 am by hongphan

» Babi - Đã có nhiều hàng thời trang trẻ em mới về cho bé đón tết nhé
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyFri Dec 28, 2012 9:53 am by hongphan

» Mấy em làm giùm chị bản khảo sát này với
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyFri Nov 23, 2012 3:07 am by Bạch Linh

» Thong báo thi thực tập vi sinh cơ sở.
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyMon Nov 05, 2012 8:23 pm by origami.3d.ht

» Mon vi sinh co thi giua ki khong may ban?
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySun Nov 04, 2012 5:34 am by origami.3d.ht

» Thông báo tuyển thành viên CLB Học Thuật năm học 2012 - 2013
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySun Oct 28, 2012 5:29 am by Đôrêkôfư

» Tóm tắt thực tập vi sinh
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyThu Sep 27, 2012 9:19 am by origami.3d.ht

» Tài liệu môn Vi sinh cơ sở
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySat Sep 22, 2012 8:54 am by origami.3d.ht

» Slide lí thuyết thực tập ngày 22/9
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySat Sep 22, 2012 8:53 am by origami.3d.ht

» Đoàn khoa gửi đến các bạn thông tin về việc đón Tân sinh viên nguyện vọng 1 khoá 2012. Các bạn nắm thông tin và tham gia hỗ trợ nhé! Cụ thể như sau:
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyThu Aug 23, 2012 4:46 am by Dream

» game thần bài trên mobile mới ra lò nè cả nhà
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyMon Jul 09, 2012 1:34 am by nh0xbu0n

» tải miễn phí game khu vườn địa đàng phiên bản mới nhất 2.3
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyMon May 28, 2012 1:44 am by nh0xbu0n

» danh sach các poster được chọn cho triển lãm tài nguyên
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyMon May 14, 2012 6:40 am by Dream

» THI THU TOEIC
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySat May 05, 2012 10:23 pm by mtue

» thông báo thi 6 bài LLCT
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptySat May 05, 2012 11:33 am by origami.3d.ht

Top posters
que_matrix
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ Vote_lcapSỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ I_voting_barSỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ Vote_rcap 
origami.3d.ht
SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ Vote_lcapSỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ I_voting_barSỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ Vote_rcap 
wintruong
Admin
littlegirl_10892
KnowHeaven
Mr.killer
loikhtn
thanhthanh
MyN

SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ

Go down 
Tác giảThông điệp
que_matrix
Ma cũ
que_matrix

SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ Empty
Bài gửiTiêu đề: SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ   SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ EmptyWed Oct 05, 2011 9:21 am

SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ
Qua bao năm tháng năm tháng bôn ba hải ngoại tìm đường cứu nước, Hồ Chủ tịch tích lũy được vốn kiến thức rất uyên thâm, kết tinh tinh hoa trí tuệ loài người, nhưng khi đến với cán bộ, quần chúng nhân dân, Bác đã chuyển hoá những kiến thức đó thành những câu chuyện nhẹ nhàng, dễ hiểu, rất bình dị và gần gũi.

Đầu năm 1946, có cuộc họp cán bộ từ Trung ương đến các địa phương. Bác đến thăm và nói chuyện, khi giải thích mối quan hệ giữa chính sách của Chính phủ với nhân dân thông qua đội ngũ cán bộ địa phương, Bác dùng một tấm bìa hình tam giác cân. Bác quay đáy tam giác lên trên, hướng đỉnh xuống dưới và nói, đây là chủ trương của Chính phủ (vừa nói Bác vừa chỉ tay dọc đáy trên của tấm bìa) có nhiều vấn đề lớn.

Rồi Bác chỉ tay xuống đỉnh tam giác phía dưới và nói, nhưng những chủ trương đó qua nhiều cấp, nhiều cán bộ yếu kém đến khi xuống dân thì bé lại chỉ còn chừng này. Sau đó, Bác lật tấm bìa đáy xuống dưới, đỉnh lên trên và giải thích, chiều đáy là nguyện vọng của nhân dân, có rất nhiều, rất phong phú được phản ánh từ cơ sở nhưng khi qua nhiều cấp, nhiều cán bộ thì chỉ còn bé chừng này, Bác chỉ tay vào đỉnh trên, xong Bác kết luận: “Vậy thì chúng ta phải làm gì để cho Chính phủ gần dân”. Ai dự họp cũng đều thấm thía lời dạy của Bác và tự tìm ra câu trả lời đúng với công việc của của mình.

Cũng trong năm 1946, Nhà nước cách mạng non trẻ phải đối phó với nhiều kẻ thù trong giặc ngoài, bọn Việt cách, Việt quốc gây cho ta bao khó khăn, gian nan. Nhiều người lên yêu cầu Bác cho quét sạch chúng đi, Bác cười bảo: “các chú giữ sức đánh Tây?”, rồi Bác giải thích “dòng nước đang chảy có cây gỗ chắn ngang, làm rác rưởi, lá cây đọng lại, các chú cứ vứt từng cái rác, từng cái lá thì không xuể mà phải tìm cách gạt cây gỗ đi thì dòng nước sẽ thông thoát”.

Trong thời kỳ kháng chiến nhiều cán bộ đi tuyên truyền về đường lối “trường kỳ kháng chiến”, khi nhân dân chất vấn “kháng chiến khi nào thành công?” nhiều người không giải thích được bèn về hỏi Bác. Bác bảo: “Các chú biết rằng đồng bào ta phần lớn là nông dân thì phải lấy hình ảnh cụ thể, để đồng bào dễ hiểu, các chú lấy chữ nghĩa, nào là “phụ thuộc”, “khách quan”, “chủ quan” thì dân ít người hiểu, mà phải lấy những ví dụ cụ thể như muốn có khoai ăn, lúa ăn cũng phải chờ đến 3 tháng hoặc 6 tháng mới có thu hoạch, người phụ nữ có thai cũng phải hơn 9 tháng mới sinh con. Khi đến với nhân dân, với đồng chí, Bác ở bên họ như người thân, không có sự cách biệt giữa lãnh tụ với dân. Con người Bác, phong cách Bác, tư tưởng Bác toát lên một chân lý dễ hiểu: dân dã mà thanh cao, cụ thể dễ hiểu mà uyên bác, tinh tuý.

THƯỜNG SAN (Hậu Giang số 382, ngày 28/2/2007)

SỰ GIẢN DỊ CỦA BÁC HỒ
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» BÁC HỒ VỚI THỜI GIAN
» phương pháp học ngoại ngữ đơn giản
» Nghe tiếng anh ư ? Đơn giản hehe
» thoi gian va phong thi nha thong thai tre
» Tình yêu thay đổi theo thời gian